Nguoi viet (kieu)

Un forum destin aux jeunes gnrations pour que l'histoire des vietnamiens expatris ne restent pas dans l'oubli

AccueilFAQRechercherS'enregistrerMembresGroupesConnexion

Partagez | 

Trải nghiệm Work and Travel thch cực kỳ nh!

AuteurMessage
travelvietnam

MessageSujet: Trải nghiệm Work and Travel thch cực kỳ nh!   Jeu 10 Mar - 19:40

Đứa bạn tớ, con b lc no cũng thch bay nhảy, một lần đang đi chơi ngoi phố thấy banner của chương trnh Work and Travel - Chương trnh thực tập h tại Mỹ: vừa đi lm, vừa đi chơi lại được xiền. N thch qu, thế l tức tốc tm hiểu ngay.

Work and Travel l chương trnh trao đổi văn ha dnh cho sinh vin Việt Nam, do cơ quan c trch nhiệm tại Hoa Kỳ đứng ra tổ chức. N cũng na n như chương trnh Giao lưu văn ha Mỹ dnh cho học sinh 12, nghĩa l bạn được sang Mỹ với tinh thần giao lưu, trao đổi văn ha l chnh. Tham gia Work and Travel, bạn được đi lm v được trả lương thực sự trn đất Mỹ. Tất nhin, điều ny l qu tuyệt vời cho một chuyến đi thực tập ngắn hạn.

Chuyến đi mang đến cho bạn tớ những người bạn tuyệt vời. Bạn tớ tc đen thứ hai từ tri sang.

Sau một hồi tm hiểu, n quyết định phải thuyết phục, năn nỉ ỉ i gia đnh, cuối cng bố mẹ cũng đồng . Qu trnh phỏng vấn, xin visa khng kh, nếu khng muốn ni l dễ dng. V chương trnh ny chỉ yu cầu bạn c một trnh độ tiếng Anh đủ để giao tiếp, cc thủ tục như xin visa, lệ ph cho cng ty du học khng qu đắt đỏ, tầm 1000USD. Mặt lợi của Work and Travel l thực tập c lương. Điều duy nhất đng phải lo lắng của bạn tớ sẽ lm g ở đất Mỹ. Chưa từng đi xa như thế...

Cch Việt Nam đến nửa vng tri đất, c bạn tớ mang trong mnh cht liều lĩnh, thch khm ph của tuổi trẻ v cả sự quyết tm phải chinh phục bằng được chuyến thm hiểm ny. Bạn tớ được sắp xếp chỗ lm ở NewYork, nhưng lại thch thm thnh Chicago hơn, thế l n quyết liều một phen, ở lại Chicago xem sao. Lc ny tnh huống kh khăn bắt đầu xuất hiện. Phải kiếm được việc trong vng 2 tuần nếu khng visa sẽ tự động hết hạn. Lm g đy? Với vốn tiếng anh được cy suốt 8 năm, cuối cng bạn tớ đ xin được việc ở nh my. Nghe th c vẻ rất khổ nhưng cng việc kh nhn, chủ yếu l để người khc sai vặt ^^. Một ngy của bạn tớ bắt đầu từ 7h sng đến 4h chiều l hết ca.

Đi siu thị mua đồ l một cng việc m bạn phải học đấy!

Sang Work and Travel, bạn c thể lm nhiều cng việc khc nhau, nhưng chủ yếu l tại nh hng, khch sạn với mức lương thường dao động từ 8 - 10 USD/h chưa bao gồm tiền tips. Cng việc v mức lương bạn nhận lm sẽ phải thỏa thuận trước khi đi. Như bạn tớ, thch đi chơi hơn đi lm, nn đ tự... ph ngang hợp đồng, ở lại Chicago, đy l việc khng nn cht no, v nếu bạn khng c người quen, th khả năng ở lại l khng thể, đ l chưa kể đến nhiều kh khăn khi bạn tm kiếm nh ở, cng việc, đi lại.

V c người quen tại Chicago, bạn tớ được ở homestay, tại gia đnh bản xứ. Sống tại homestay, khng c cảm gic xa gia đnh, v mọi người cư xử với nhau rất tnh cảm, bạn tớ khng thấy mnh đang lạc lng. Hồi mới sang, kh ngủ v chưa quen mi giờ, mẹ nui sẵn sng ngồi ni chuyện cả đm - bạn tớ kể lại, tm trạng đầy ho hức như cu chuyện chỉ mới hm qua.

Sống trong gia đnh người lạ, bạn tớ học được nhiều điều, được dẫn đi mua sắm tại siu thị, chỉ dạy cch lm bnh. Đặc biệt, qua phim ảnh th nghĩ người Mỹ lạnh lng, thực tế họ sống tnh cảm lắm, tối đến mọi người hay hn tạm biệt nhau, c tm sự g cũng đều dễ dng chia sẻ, con ci thoải mi v cởi mở với bố mẹ như những người bạn.

Vo thng cuối cng của chuyến đi, bạn tớ quyết định đi du lịch, bay sang California thăm bạn thn. Đến Mỹ m khng du lịch th... ph lắm, bạn tớ kể lại. Mỹ l một cường quốc v cng đẹp v Chicago l qu hương của những ta nh chọc trời đầu tin trn thế giới. California l bang lớn của Mỹ với những thnh phố rất nổi. L do để bạn tớ quyết ch bay sang California l v muốn đến gặp chị Bella trong phim Twilight (điều ny thật kh thực hiện), b lại, bạn tớ c dịp đặt chn đến bi ct mịn mng của bi biển Santa Monica v cảm nhận được nhiều điều su sắc về nước Mỹ rộng lớn ny.

Những kỷ niệm với anh chị nui thật kh qun.

Vo những ngy cuối cng trước khi về Việt Nam, bạn tớ được gia đnh homestay tổ chức sinh nhật. Đn tuổi mới cng gia đnh thứ 2, đầm ấm trong bnh ga t mẹ nui lm, anh chị em nui quy quần ht bi Happy birthday: Tnh yu thương trn ngập, thấy r chẳng cn khoảng cch no nữa...

Điều lớn nhất mnh học được sau chuyến đi ny, l phải biết nắm lấy cơ hội, v khi cơ hội đ đến th cần quyết tm lm. Tập tự lập v... tập liều lĩnh l những điều cần c khi bạn phải đi xa - bạn tớ chia sẻ như thế đấy!

Theo du lich My
Revenir en haut Aller en bas

Trải nghiệm Work and Travel thch cực kỳ nh!
Page 1 sur 1